पनीरच्या शोधाची ही रंजक कहाणी

शाकाहारी जेवणात अगदी हमखास असलेला रॉयल पदार्थ म्हणजे पनीर… पूर्वी पनीर अगदी उच्चभ्रू लोकांकडेच खाल्ले जात होते. पण आता पनीर सगळेच खातात. आता तर तुमच्या आमच्या अविभाज्य जीवनाचा भागच पनीर झाला आहे. घरी काही खास असले आणि व्हेज मेन्यू करायचा ठरला की, हमखास पनीरचा वापर केला जातो. पनीरची भाजी, पनीर पुलाव, पनीरचे स्टाटर्स असे वेगवेगळे पदार्थ पनीरपासून तयार केले जातात. सध्या स्टाटर्सपासून मेनकोर्सपर्यंत सगळ्याच पदार्थांमध्ये पनीर वापरले जाते. पण या पनीरचा शोध नेमका लागला कसा हे तुम्हाला माहीत आहे का? जाणून घेऊया पनीरचा इतिहास

जुन्या दाखल्यांनुसार पनीरचा शोध हा 17 व्या शतकात भारतातील बंगाल येथे लागला. त्या काळात देशात पोर्तुगीजांचे राज्य होते. दुधात सायट्रीक अॅसिडची प्रक्रिया करुन पनीर तयार करण्याचा शोध पोर्तुगीजांनी लावला. त्यानंतर बंगालमध्ये दूध फाडून पनीर बनवण्यास सुरुवात झाली. पण पनीर हा शब्द आधी प्रचलित नव्हता. ‘छेना’ या नावाने पनीर ओळखले जात होते.

फारच कमी लोकांना छेना हा शब्द माहीत असेल. पनीर हा शब्द पर्शियन शब्द आहे. हाच शब्दनंतर प्रचलित झाला आणि आता याच नावाने हा पदार्थ ओळखला जातो. पनीरला इंग्रजीमध्ये चीझ म्हणूनच ओळखले जात होते. पण नंतर त्यााला कॉटेज चीझ अशी ओळख मिळाली. वेगवेगळ्या देशांमध्ये पनीर खाल्ले जाते. त्याला वेगवेगळ्या नावाने ओळखले जात असले तरी पनीर हा सर्वसाधारण शब्द यासाठी वापरला जातो.

Kadai Paneer  One of the most popular dish in any restaurant serving Indian Food from a road side Dhabha to any 5 star hotel….

As its self explanatory from the name, its paneer made in kadai. However, strictly speaking, one does need to make it in Kadai, but any pan is fine. I believe this concept of Kadai worked in old days when Kadai used to be made of iron only and cooking in iron utensils was deemed as a source of adding iron in the food

Recipe on Page 2

To #Join #Maitree #Whatsapp #Group click the link: https://bit.ly/2A4svIr

Like & Follow us on FB: https://www.facebook.com/pg/harshagardenrestaurant

Courtesy Internet

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *