जिलेबीचा इतिहास

तुमची आवडती जिलेबी “भारतीय” नसून खरोखर “पर्शियन” आयात आहे

कुणालाही मंत्रमुग्ध करण्याची आणि शेकडो तोंडात पाणी आणण्याचे सामर्थ्य जिलेबी मध्ये आहे. जिलेबी बनवण्याची प्रक्रिया खूप सुंदर आहे. गरम तेलात मस्त सुती कापडाचा तुकडा वापरुन ते गोड साखर पाकात टाकले जाते. हे म्हणणे चुकीचे ठरणार नाही की ही प्रक्रियाच लोकांना जिलेबीच्या प्रेमात पडण्यासाठी पुरेशी आहे.

जिलेबी हा नेहमीच भारतीय घरातील अविभाज्य घटक होता. आपल्या मोठ्या बहिणीचे लग्न असो वा दिवाळी साजरी, जिलेबी नेहमीच डिनर टेबलावर जाते.

जिलेबीचा जन्म भारतात झाला नव्हता परंतु त्याचा शोध पश्चिम आशियामध्ये लागला, जिथे याला झलबीया किंवा झोलाबिया म्हणून ओळखले जात असे. इराणमध्ये, झलाबिया हा सण-उत्सव होता, विशेष म्हणजे रमझानच्या इफ्तार इथल्या उत्सवांना. चांदीचा लेपित गोड आनंद सर्व लोकांच्या (गरीब /श्रीमंत) प्रसिद्ध आणि खायला जायचा..

१३ व्या शतकातील लेखक, मुहम्मद बिन हसन अल-बगदादी यांनी ‘किताब अल-तबिक’ या पुस्तकात त्या काळातील सर्व लोकप्रिय पदार्थांचे वैशिष्ट्यीकृत केले होते. या पुस्तकातच “झलबीया” ची रेसिपी प्रथम सांगितली गेली. या पुस्तकाच्या माध्यमातून, झलबीयाची कहाणी इराणमधून भारतात गेली. झलबीयाची ओळख भारतीय लोकांमध्ये झाली आणि जवळजवळ लगेचच त्याला बरीच प्रसिद्धी मिळाली. त्यानंतर त्या गोड कॉईलला ‘जिलेबी’ असे नाव देण्यात आले जे स्थानिक जलेबियाची उच्चारण आवृत्ती होती

प्रख्यात जैन लिपी (1450 CE) प्रियांमकर्णपथाने जिलेबीचा उल्लेख श्रीमंतांचा आणि उत्सवांचा पदार्थ म्हणून केला आहे. म्हणूनच, आमची आवडती जिलेबी नेहमीच तंदुरुस्ती आणि एकत्रिततेच्या भावनांशी संबंधित आहे

संदर्भ इंटरनेट

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *